66 वे राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कार 2019 : आयुष्मान खुराना, विक्की कौशल सर्वोत्कृष्ट अभिनेता

0
197

फीचर फिल्मसाठी ज्यूरीचे प्रमुख राहुल रावेल यांनी राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कार 2019 पुरस्कार जाहीर केले. 9 ऑगस्ट, 2019 रोजी 3 महिन्यांच्या विलंबानंतर 66 व्या राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कारांची घोषणा करण्यात आली. सर्वोत्कृष्ट हिंदी चित्रपटाचा राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कार अंधाधुनने जिंकला, पॅडमॅनला सामाजिक विषयावर सर्वोत्कृष्ट चित्रपटाचा पुरस्कार आणि बधाई हो याला सर्वोत्कृष्ट लोकप्रिय चित्रपटाचा पुरस्कार मिळाला.

• दरवर्षी 3 मे रोजी पुरस्कार जाहीर केले जातात परंतु 17 व्या लोकसभा निवडणुकीमुळे यास उशीर झाला. राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कार 31 श्रेणींमध्ये देण्यात येतात.
• उरी दिग्दर्शक आदित्य धर यांनी सर्वोत्कृष्ट दिग्दर्शकाचा राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कार जिंकला आणि आयुष्मान खुराना आणि विक्की कौशल या दोघांनी अनुक्रमे अंधाधुन आणि उरी मधील अनुभवासाठी सर्वोत्कृष्ट अभिनेत्याचा पुरस्कार सामायिक केला.
• 66 व्या राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कारांची घोषणा नवी दिल्लीतील शास्त्री भवन येथे करण्यात आली. 2019 च्या लोकसभा निवडणुकांमुळे राष्ट्रीय पुरस्कार 2019 च्या घोषणेस विलंब झाला होता.
• आंतरराष्ट्रीय पुरस्कारांची घोषणा ज्यूरी सदस्यांनी विविध विभागांतील अंतिम शिफारसींसह सूचना आणि प्रसारणमंत्री प्रकाश जावडेकर यांच्याकडे केली.
• राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कारांची घोषणा दरवर्षी एप्रिलमध्ये केली जाते आणि हा पुरस्कार सामान्यत: मे महिन्यात देण्यात येतो पण निवडणुकांमुळे यावर्षी उशीर झाला.
• 2018 मध्ये बॉलिवूडमधील दिग्गज कलाकार श्रीदेवी आणि विनोद खन्ना यांना मरणोत्तर राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले होते.
• या वर्षाच्या पुरस्कारात मोस्ट फिल्म फ्रेंडली स्टेटसाठी पुरस्कार नावाची एक नवीन श्रेणी स्थापन केली गेली आहे जी उत्तराखंडने जिंकली.

66 वा राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कार 2019 चे विजेते :

• सर्वोत्कृष्ट चित्रपट: हेल्लारो
• सर्वोत्कृष्ट हिंदी चित्रपट: अंधाधुन
• सर्वोत्कृष्ट दिग्दर्शन: आदित्य धर (उरी)
• सर्वोत्कृष्ट अभिनेता: आयुष्मान खुराना, विक्की कौशल
• सर्वोत्कृष्ट अभिनेत्री: कीर्ती सुरेश

राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कार 2019 – संपूर्ण यादी :

फिचर चित्रपट श्रेणी पुरस्कार
पुरस्कार विजेता
सर्वोत्कृष्ट चित्रपट हेल्लारो (गुजराती)
सर्वोत्कृष्ट दिग्दर्शक आदित्य धर (उरी)
सर्वोत्कृष्ट हिंदी चित्रपट अंधाधुन
सर्वोत्कृष्ट अभिनेता आयुष्मान खुराना (अंधाधुन), विक्की कौशल (उरी)
सर्वोत्कृष्ट अभिनेत्री कीर्ती सुरेश (महानती)
सामाजिक समस्यांवरील सर्वोत्कृष्ट चित्रपट पॅडमॅन
पर्यावरण संभाषणावरील सर्वोत्कृष्ट चित्रपट पाणी (मराठी)
उत्तम मनोरंजन प्रदान करणारा उत्तम लोकप्रिय चित्रपट बधाई हो
सर्वोत्कृष्ट सहाय्यक अभिनेता स्वानंद किरकिरे (चुंबक)
सर्वोत्कृष्ट सहाय्यक अभिनेत्री सुरेखा सिक्री (बधाई हो)
नरगिस दत्त पुरस्कार ओंडल्ला एराडल्ला (कन्नड)
दिग्दर्शकाचा सर्वोत्कृष्ट डेब्यू फिल्म सुधाकर रेड्डी याकांती यांचे नाळ
सर्वोत्कृष्ट रुपांतर स्क्रीनप्ले अंधाधुन
 सर्वोत्कृष्ट मूळ पटकथा चि ला सो
सर्वोत्कृष्ट महिला प्लेबॅक गायक “मायावी मानवे” नाथीचरामी गाण्यासाठी बिंधुमालिनीफ
सर्वोत्कृष्ट पुरुष प्लेबॅक गायक ‘बिन्ते दिल’ गाण्यासाठी पद्मावत गाण्यासाठी अरिजित सिंग
सर्वोत्कृष्ट संगीत दिग्दर्शक पद्मावतसाठी संजय लीला भन्साली
सर्वोत्कृष्ट ध्वनी डिझायनर उरी
सर्वोत्कृष्ट बाल कलाकार पीव्ही रोहित, साहिब सिंग, तल्हा अर्शद रेशी आणि श्रीनिवास पोकले
सर्वोत्कृष्ट एक्शन केजीएफ
सर्वोत्कृष्ट नृत्य “घुमर” (पद्मावत) गाण्यासाठी क्रुती महेश मिद्या आणि ज्योती डी तोमर
सर्वोत्कृष्ट विशेष प्रभाव तेलुगू चित्रपट एव, कन्नड चित्रपट केजीएफ
सर्वोत्कृष्ट मेकअप कलाकार एव
सर्वोत्कृष्ट पोशाख डिझाइनर महानती
सर्वोत्कृष्ट उत्पादन डिझाइन कमारा संभवम्
सर्वोत्कृष्ट संपादन नाथीचरामी (कन्नड)
सर्वोत्कृष्ट गीत नाथीचरामी (कन्नड चित्रपट)
सर्वोत्कृष्ट संवाद तारिख (बंगाली)
सर्वोत्कृष्ट उर्दू चित्रपट हमीद
सर्वोत्कृष्ट मल्याळम चित्रपट सुंदानी
सर्वोत्कृष्ट तेलगू चित्रपट महानती
सर्वोत्कृष्ट तमिळ चित्रपट बाराम
सर्वोत्कृष्ट आसामी चित्रपट बुलबुल कॅन सिंग
सर्वोत्कृष्ट पंजाबी चित्रपट हरजीता
सर्वोत्कृष्ट मराठी चित्रपट भोंगा
सर्वोत्कृष्ट गारू चित्रपट मामा
सर्वोत्कृष्ट राजस्थानी चित्रपट टर्टल
सर्वाधिक फिल्म-अनुकूल राज्य उत्तराखंड

 

नॉन-फीचर फिल्म श्रेणी पुरस्कार
पुरस्कार विजेते
सर्वोत्कृष्ट फीचर फिल्म सनराईज, द सिक्रेट लाइफ ऑफ फ्रॉग्ज
सर्वोत्कृष्ट दिग्दर्शक गौतम वाझे (आई शपत)
विशेष उल्लेख पुरस्कार महान हुतात्मा (दिग्दर्शक सागर पुराणिक)
सर्वोत्कृष्ट शॉर्ट फिल्म कसाब
कौटुंबिक मूल्यांवर आधारित सर्वोत्कृष्ट चित्रपट ‘चलो जीते हैं’
सर्वोत्कृष्ट चित्रपटसृष्टी सिक्रेट लाइफ ऑफ फ्रॉग्ज (अजय बेदी आणि विजय बेदी)
सर्वोत्कृष्ट स्थान आणि ध्वनी द सिक्रेट लाइफ ऑफ फ्रॉग्ज (अजय बेदी)
सर्वोत्कृष्ट ऑडिओग्राफी चिल्ड्रन ऑफ सोईल (विश्वदीप चटर्जी)
सर्वोत्कृष्ट संपादन सनराईझ (हेमंती सरकार)
सर्वोत्कृष्ट संगीत ज्योती (केदार दिवेकर)
सर्वोत्कृष्ट कथा मधुबनी: रंगीत स्टेशन
सामाजिक विषयावरील सर्वोत्कृष्ट चित्रपट तलाटे कुंजी
सामाजिक न्याय वाय मी, एकांत
सर्वोत्कृष्ट शैक्षणिक चित्रपट सरलभ विराला
सर्वोत्कृष्ट पर्यावरण चित्रपट The World’s Most Famous Tiger
कौटुंबिक मूल्यांवर सर्वोत्कृष्ट चित्रपट चलो जीते है
दिग्दर्शकाचा सर्वोत्कृष्ट डेब्यू नॉन-फीचर फिल्म फेलुदा
सर्वोत्कृष्ट कला आणि सांस्कृतिक चित्रपट बुनकर: वाराणसी विणकरांचा शेवटचा
बेस्ट इन्व्हेस्टिगेशन फिल्म अमोली
सर्वोत्कृष्ट क्रीडा चित्रपट Swimming Through The Darkness
सर्वोत्कृष्ट जाहिरात चित्रपट पुन्हा शोधत जाह्नम
विज्ञान आणि तंत्रज्ञानावरील सर्वोत्कृष्ट चित्रपट जीडी नायडू द एडिसन ऑफ इंडिया