एडमिरल करमबिर सिंह यांनी नवीन नौदल प्रमुख म्हणून कार्यपद हाती घेतले

0
119

31 मे, 2019 रोजी एडमिरल करमबीर सिंह यांनी भारतीय नौदलाचा प्रभारी म्हणून काम हाती घेतले. ते नौदल पदाचे 24 वे प्रमुख आहेत. यापूर्वी, एडमिरल करमबिर यांना पूर्वी नौदल कमांडर चीफ ऑफ स्टाफ म्हणून नियुक्त करण्यात आले होते.

• त्यांच्या इतर महत्वाच्या नियुक्तीत अंदमान आणि निकोबार द्वीपसमूह येथे ट्राय-सर्व्हिस युनिफाईड कमांडचे चीफ ऑफ स्टाफ आणि महाराष्ट्र व गुजरात नेव्हल एरिया (एफओएमएजी) चे ध्वज अधिकारी या पदांचा समावेश आहे.

मागील जबाबदाऱ्या :

• ते कारवार येथील नौसेनेच्या विस्तृत आणि आधुनिक पायाभूत सुविधा विकासाचे प्रभारी वाइस एडमिरल यांच्या पदरात महासंचालक प्रोजेक्ट सीबर्ड होते.
• इंटिग्रेटेड हेडक्वार्टर ऑफ मिनिस्ट्री ऑफ डिफेन्स (नेव्ही) येथे, एडमिरल हे नेव्हल स्टाफचे उपमुख्य अधिकारी आणि त्यानंतर, नेव्हल स्टाफचे उपाध्यक्ष होते.
• विशाखापट्टणम येथे पूर्वी नौसेना कमांडचे ध्वज अधिकारी कमांडिंग-इन-चीफ म्हणून ते कार्यरत होते.

एडमिरल करमबीर सिंह :

• एडमिरल करमबीर सिंह राष्ट्रीय संरक्षण अकादमी, खडकवासला याचे माजी विद्यार्थी आहेत.
• जुलै 1980 मध्ये भारतीय नौदलाकडे नेमणूक झाल्यानंतर त्यांनी 1981 मध्ये ते हेलिकॉप्टर पायलट बनले आणि मुख्यत्वे चेतक (अलौट) आणि कामोव हेलीकॉप्टरवर उड्डाण केले.
• वेलिंगटनचे डिफेन्स सर्व्हिसेस स्टाफ कॉलेजचे तसेच मुंबई नौसेना युद्ध महाविद्यालयचे पदवीधर आहेत आणि या दोन्ही संस्थांमध्ये डायरेक्टरिंग स्टाफ म्हणून काम केले आहे.
• 39 वर्षांच्या कारकिर्दीत त्यांनी भारतीय कोस्ट गार्ड शिप चंडीबिबी, मिसाइल कॉर्वेट आयएनएस विजयदुर्ग तसेच दोन मार्गदर्शक मिसाइल विनाशक, आयएनएस राणा आणि आयएनएस दिल्ली यांचे नेतृत्व केले आहे.
• त्यांनी वेस्टर्न फ्लीटच्या फ्लीट ऑपरेशन्स ऑफिसर म्हणूनही काम केले आहे. किनारी प्रदेशात, त्यांनी नेव्हल मुख्यालयात संयुक्त संचालक नवल एअर स्टाफ म्हणून काम केले आणि मुंबईच्या नेव्हल एअर स्टेशनचे कॅप्टन एअर व प्रभारी म्हणून काम केले.
• त्याने एअरक्रू इंस्ट्रूमेंट रेटिंग आणि श्रेणीकरण मंडळ (एआयआरसीएटीएस) च्या सदस्या म्हणून देखील काम केले आहे.

भारतीय नौदलाच्या माजी 10 प्रमुखांची यादी :

• एडमिरल सुनील लांबा – 31 मे, 2016 ते 31 मे, 2019
• एडमिरल रॉबिन के. धवन – 17 एप्रिल, 2014 ते 31 मे, 2016
• एडमिरल देवेंद्र कुमार जोशी – 31 ऑगस्ट, 2012 ते 26 फेब्रुवारी, 2014
• एडमिरल निर्मल कुमार वर्मा – 31 ऑगस्ट, 2009 ते 31 ऑगस्ट, 2012
• एडमिरल सुरेष मेहता – 31 ऑक्टोबर, 2006 ते 31 ऑगस्ट, 200 9
• एडमिरल अरुण प्रकाश – 31 जुलै, 2004 ते 31 ऑक्टोबर, 2006
• एडमिरल माधवेंद्र सिंह – 29 डिसेंबर, 2001 ते 31 जुलै, 2004
• एडमिरल सुशील कुमार – डिसेंबर 30, 1998 ते 29 डिसेंबर, 2001
• एडमिरल विष्णु भागवत – 1 ऑक्टोबर, 1996 ते डिसेंबर 30, 1998
• एडमिरल विजय सिंह शेखावत – 1 ऑक्टोबर, 1993 ते 30 सप्टेंबर, 1996